Nghệ sĩ Tô Ngọc Hoa

Tô Ngọc Hoa

  2334
Tô Ngọc Hoa
Tên: Tô Ngọc Hoa
Tên thật: 蘇玉華 (苏玉华) / So Yuk Wah (Su Yu Hua)
Nickname: Louisa So / 阿蘇 (阿苏) / Ah So
Nghề nghiệp: Diễn viên
Chiều cao: 165cm
Cân nặng: 52kg
Ngày sinh: 16/01/1968
Nơi sinh: Hồng Kông
Chòm sao: Ma Kết - Capricornus
Gia đình: 2 chị và 3 anh em



Tô Ngọc Hoa là nghệ sĩ kịch nổi tiếng Hồng Kông. Diễn xuất của cô còn được công nhận ở lĩnh vực phim truyền hình.

Tô Ngọc Hoa là diễn viên tài năng ở cả lĩnh vực kịch nói và truyền hình. Một trong những vai diễn nổi bật của Tô Ngọc Hoa là Kim Chi trong Hồ sơ trình sát. Tuy nhiên, khán giải ấn tượng với Tô Ngọc Hoa ở diễn xuất đa dạng.

Phim tiêu biểu

Ân Tình Chưa Phai (1994)
Nhân Viên Điều Tra (1995)
Hồ Sơ Trinh Sát (1995)
Hồ Sơ Trinh Sát II (1995)
Thần Điêu Đại Hiệp (1995)
Nghĩa Nặng Tình Thâm (1995)
Thiên Sứ Của Địa Ngục (1996)
Cương Thi Phúc Tinh (1996)
Liêu Trai II (1997)
Tây Dy Ký II (1997)
Mối Tình Nồng Thắm II (1997)
Khoảnh Khắc Tuyệt Vời (1998)
Đội Hành Động Liêm Chính 1998 (1998)
Lực Lượng Đặc Biệt (1999)
Đường Vào Vô Tận (1999)
Vượt Rào (2001)
Câu Chuyện Của Ngày Xưa (2001)
Hương Sắc Cuộc Đời (2001)
Chánh Tà Trang Bá (2002)
Bao La Vùng Trời (2003)
Dấu Vết Của Sự Lừa Dối (2005)
Người Đàn Ông Gan Dạ (2005)
Lý Lẽ Con Tim (2006)
Nỗi Khổ Đàn Ông (2006)
Ba Chị Em (2007)
Quan Hệ Đồng Nghiệp (2007) - khánh mời
Cái Giá Của Danh Vọng (2008)
Trái Bí Lớn (2009)
Vương Lão Hổ Cướp Vợ (2009)
Tái đắc hữu tình nhân (2014)
 
Phim điện ảnh
 
It's a Wonderful Life (2007)
New Born (2005)
 
Kịch sân khấu
 
1989: Grease
1989: Such a Lovely Bastille Day 
1989: Biloxi Blues 
1989: The Normal Heart 
1990: How to Succeed in Business without Really Trying
1990: Tin Hau - Goddess of Heaven
1990: Goddess Kwun Yum and Virgin Maria 
1990: Terry Nova 
1991: One of the Lucky Ones (Dựng lại) 
1991: Fou Lei & Fou Tsong 
1991: The Government Inspector 
1991: Deadly Ecstasy 
1991: Orchards
1992: Nothing Scared
1992: I Have a Date with Spring
1992: Noises Off 
1992: A Flea in Her Ear 
1992: House of Blue Leaves
1992: M Butterfly 
1993: M Butterfly (Dựng lại)
1993: I Have a Date with Spring (Dựng lại) 
1993: The Legend of the Mad Phoenix
1993: King Lear 
1993: Guan Hanqing 
1993: The Trial 
1994: Amadeus
1994: Major Barbara 
1995: I Have a Date with Spring
1996: That's Entertainment 
1997: The Mad Phoenix 
1997: That's Entertainment
2000: Noises Off 
2002: Love in a Fallen City 
2002: Between Life and Death 
2003: A Serenade 
2005: Superman Forever
2005: Love in a Fallen City 05 
2006: Love in a Fallen City 06
2007: The Peach Blossom Land

Trình độ: tốt nghiệp khoa biểu diễn của Học viện Biểu diễn Nghệ thuật Hồng Kông (1992).