Nghệ sĩ Địch Long

Địch Long

  1850
Địch Long
Tên: Địch Long
Tên thật: 譚富榮 (谭富荣) / Tam Fook Wing (Tan Fu Rong)
Nickname: Dik Lung / Dick Long / Tommy Tam
Nghề nghiệp: Diễn viên
Chiều cao: 180cm
Cân nặng: 82kg
Ngày sinh: 03/08/1946
Nơi sinh: Hồng Kông
Chòm sao: Sư Tử - Leo
Nhóm máu: B
Gia đình: Vợ là nữ diễn viên Đào Mẫn Minh (1975) và con trai là diễn viên Huỳnh Bách Minh



Địch Long là diễn viên kì cựu của Hồng Kông. Ông sở hữu gia tài diễn xuất đáng ngưỡng mộ, trong đó nổi bật là vai diễn Bao Công trong bộ phim truyền hình nổi tiếng Bao Thanh Thiên TVB.

Địch Long là diễn viên Hồng Kông. Ông từng nhận giải thưởng diễn viên phụ xuất sắc nhất phim điện ảnh The Kid do Hong Kong Film Awards trao tặng.

 

Phim truyền hình

    Qin Xiang Lian vai Bao Zheng (2011)

    Fugitive: Plan B (KBS2, 2010)

    Xia Ying Xian Zong vai Wang Xi Zhi (2005)

    Blue Dragon vai Lin Wen Hao (2005, khách mời)

    Warriors of the Yang Clan vai Yang Ye (2004)

    Princess Returning Pearl III vai Emperor Qian Long (2002)

    Mission in Trouble vai Tai Pan (ATV, 2002)

    ICAC Investigators (TVB, 1998)

    Justice Pao vai Justice Pao (TVB, 1995)

 

Phim điện ảnh

    Resurrection of the Dragon vai Guan Yu (2008)

    My Wife is a Gangster 3 (2006)

    Heavenly Mission (2006)

    One Last Dance (2005)

    New Born (2005)

    Star Runner (2003)

    Frugal Game (2002)

    Mist in Judge (2001)

    Paramount Motel (2000)

    The Kid (1999)

    Blade of Fury (1993)

    The Bare-footed Kid (1993)

    The Banquet (1991, khách mời)

    The Killer's Blues (1990)

    Just Heroes (1989)

    A Better Tomorrow II (1987)

    A Better Tomorrow (1986)

    Jade Tiger (1977)

    The Magic Blade (1976)

    The Young Rebel (1975, diễn viên và đạo diễn)

    Young Lovers on Flying Wheels (1974, diễn viên và đạo diễn)

    The Blood Brothers (1973)

    The Water Margin (1972)

    Duel of Fists (1971)

    Return of the One Armed Swordsman (1969)

    Dead End (1969)

 

Giải thưởng

    2000 Hong Kong Film Awards: Diễn viên phụ xuất sắc nhất phim "The Kid"

 

Thông tin bên lề

    Nguồn gốc bản địa: Tân Hội, Quảng Đông, Trung Quốc

    Studied Wing Chun under Master Chu Wan