Nghệ sĩ Mitsuishi Kotono

Mitsuishi Kotono

  433
Mitsuishi Kotono
Tên: Mitsuishi Kotono
Tên thật: 三石 琴乃
Nghề nghiệp: Diễn viên
Ngày sinh: 08/12/1967
Nơi sinh: Nhật Bản
Chòm sao: Ma Kết - Capricornus



Mitsuishi Kotono là diễn viên lồng tiếng nổi tiếng của Nhật, hiện đang trực thuộc công ty Lasley Arrow.

Mitsuishi Kotono được yêu thích với vai trò lồng tiếng cho một số nhân vật nổi tiếng như Usagi Tsukino trong bộ phim Thủy thủ mặt trăng ra mắt vào năm 1992, Misato Katsuragi trong loạt phim hoạt hình  Neon Genesis Evangelion, và Murrue Ramius trong Mobile Suit Gundam SEED và Mobile Suit Gundam SEED Destiny.

* Television animation
A Little Snow Fairy Sugar (Ginger)
Agatha Christie's Great Detectives Poirot and Marple (Count Hōbari's wife)
Ajimu: Kaigan Monogatari (Kyōko)
Angelic Layer (Shoko Asami)
Bucket de Gohan (Mint)
Battle Fighters Garō Densetsu 2 (Mai Shiranui)
Blue Seed (Kōme Sawaguchi)
Blood Lad (Neyn)
C³ (Ganon Houjou)
Cardcaptor Sakura (Maki Matsumoto)
Chitose Get You!! (Asako Fuji)
Claymore (Jean)
Corrector Yui (Freeze)
Crayon Shin-chan (Ageo-sensei)
Daa! Daa! Daa! (Akira Kijou)
Detective Academy Q (Hitomi Tachikawa)
Dokkoida?! (Sayuri Yurine, Hyacinth)
Detective Conan (Kir [Rena Mizunashi], Yuri Konno)
Doraemon (Tamako Nobi)
Excel Saga (Excel)
Flame of Recca (Kagehōshi [Kagerō])
Flower Witch Mary Bell (Ribbon, Tap)
Fruits Basket (Kagura Sohma)
Fullmetal Alchemist (Gracia Hughes)
Future GPX Cyber Formula (Asuka Sugō)
Gear Fighter Dendoh (Orie Kusanagi, Vega, narrator, announcer)
Genji Tsuushin Agedama (Ibuki Hiraya)
Ghost Stories (Kayako Miyanoshita)
Great Teacher Onizuka (Urumi Kanzaki)
Gundam
After War Gundam X (Toniya Malme)
Mobile Suit Gundam SEED (Murrue Ramius, Haro, Ezaria Joule, narrator)
Mobile Suit Gundam SEED Destiny (Murrue Ramius, narrator)
Gundam Build Fighters (Rinko Iori)
Hare Tokidoki Buta (Kazuko-sensei)
Hidamari no Ki (Oshina)
High School Mystery: Gakuen Nanafushigi (Yukari Kawai, female student B)
Hunter × Hunter (2011) (Cocco, Live Announcer)
Hyper Police (Fonne Walkure)
Irresponsible Captain Tylor (Kim Kyung Hwa)
Jungle Ōja Tā-chan (Helen Noguchi)
Love Live! S2 (Nico's mother)
Kaleido Star: Arata naru Tsubasa (Cathy)
Kamikaze Kaito Jeanne (Saki Matsubara)
King of Bandit Jing (Izarra)
Konjiki no Gash Bell!! (Elle Chivas, Riya)
Kishin Dōji Zenki (Nagi)
Kocchi Muite! Miiko (Mama)
Koi suru Tenshi Angelique (Rosalia de Catargena)
Kore wa Zombie Desu ka? (Delusion Eucliwood (ep. 1))
Legendz (Killbeat)
Love Get Chu (Eri Daimon)
Mahoraba (Yū Minazuki)
Marvel Disk Wars: The Avengers (Enchantress)
Maze: Bakunetsu Jikū (female Maze)
Monster Rancher (Pixie (Venus))
Nabari no Ou (Hanabusa Seki)
Neon Genesis Evangelion (Misato Katsuragi)
NG Knights Lamune & 40 (girl 1)
Nintama Rantarō (Yamabuki, Ayaka)
Nodame Cantabile (Seiko Miyoshi)
Noir (Mireille Bouquet)
Ojarumaru (Princess Okame, Hoshino Mama, Aka Murasaki Shikibu, Nomi Nomiyama, Tomi Nomiyama)
One Piece (Boa Hancock)
Oruchuban Ebichu (Ebichu)
Paranoia Agent (Harumi Chōno)
Pokémon (Metamon)
Mewtwo: Ware ha Koko ni Ari! (Domino)
Pokémon: Advanced Challenge (Kuruyo)
Revolutionary Girl Utena (Juri Arisugawa)
Sailor Moon series (Usagi Tsukino, ChibiChibi)
Sayonara, Zetsubou-Sensei (Kotonon)
Slayers Evolution-R (Gduza)
The Snow Queen (Aunete)
Spiral: Suiri no Kizuna (Madoka Narumi)
Steel Angel Kurumi (Misaki Kagura)
Suite PreCure♪ (Hummy)
Tactics (Kyoko Suzakuin)
Tales of Eternia: The Animation (Ekusushia)
Those Who Hunt Elves (Celcia Marieclaire)
Thunder Jet (Shimon)
Tsuyoshi Shikkari Shinasai (Yumi Watanabe)
Wedding Peach (Potamos)
Weiss Kreuz (Neu/Asuka Murase)
Yaiba (Sayaka Mine)
 
* OVA
Ace wo Nerae! 2 (Tomoyo) (Debut Role)
Ace o Nerae! Final Stage (Tomoyo)
Angelique (Rosalia de Catargena)
Angelique: Shiroi Tsubasa no Memoir (Rosalia de Catargena)
Angelique: Seichi yori Ai wo Komete (Rosalia de Catargena)
Babel II (Juju)
Birdy the Mighty/Tetsuwan Birdy (Birdy)
Blue Seed (Kōme Sawaguchi)
Buttobi CPU (Quadra Nackintosh)
Carnival Phantasm (Aoko Aozaki)
Compiler (Nerima Queen)
Cream Lemon: Young Love—Angie & Rose (Angie)
Cyber City Oedo 808 (woman)
Dragon Half (Mink)
Future GPX Cyber Formula (Asuka Sugō)
Idol Defense Force Hummingbird (Satsuki Toreishi)
Legend of the Galactic Heroes (Katerose von Kreuzer)
NG Knights Lamune & 40 EX (Silver Mountain Dew)
Macross 7: Encore (Commander Chlore)
My My Mai (Yua)
Mewtwo Returns as Domino
POWER DoLLS: Project α (Yao Fei Lun)
Puni Puni Poemy (Itsue Aasu)
Suikoden Demon Century (Kiyomi Suga)
Tales of Seduction (Tomoko)
Tales of Titillation (Chami, girl A)
Ten Tokyo Warriors (Hakiri)
Variable Geo (Yuka Takeuchi)
Voogie's Angel (Rebecca)
Wedding Peach DX (Kawanami Hiromi)/(Potamos)
Visitor (Mika Hiiragi)
Yamato 2520 (Maki)
Ys II: Castle in the Heavens (Lilia)
Zaion: I Wish You Were Here (Misao Mitsuishi)
 
* Theater animation
Battle Fighters Garou Densetsu 2 (Mai Shiranui)
Cardcaptor Sakura: The Movie (Maki Matsumoto)
Crayon Shin-chan—Mission: Pig's Hoof (O-iroke)
Darkside Blues (Mai)
Digimon Tamers: Battle of Adventurers (Minami Uehara)
Rebuild of Evangelion Misato Katsuragi
The End of Evangelion Misato Katsuragi
Evangelion: Death and Rebirth (Misato Katsuragi)
Garō Densetsu: The Motion Picture (Mai Shiranui)
Fullmetal Alchemist the Movie: Conqueror of Shamballa (Gracia Hughes)
 
* Games
Abarenbō Princess (Rouge Victoille)
Ajito 2 (Kazumi Saeki)
Angelique (Rosalia de Catargena)
Angelique Special 2 (Rosalia de Catargena)
Armored Core (Operator, Computer Voice)
Brave Fencer Musashi (Queen, Brandy Taii, Tumbler)
Catherine (Katherine Mcbride)
Dead or Alive 3 (Christie)
Dead or Alive Xtreme Beach Volleyball (Christie)
Dead or Alive 4 (Christie)
Dead or Alive Xtreme 2 (Christie)
Dead or Alive Paradise (Christie)
Dead or Alive: Dimensions (Christie)
Dead or Alive 5 (Christie)
Eberouge 2 (Lindel Falken)
Eve burst error Plus (Marina Hōjō)
Jikkyō Powerful Pro Yakyū 5-11 (Stadium Announcer)
Kisetsu wo Dakishimete (Tomoko Kokuritsu)
Knuckle Heads (Claudia Silva)
Last Ranker (Norma)
Lego Batman 3: Beyond Gotham (Star Sapphire)
Little Princess: Marl Ōkoku no Ningyō Hime 2 (Sonya)
Logos Panic
Magna Carta (Rianna)
Makeruna! Makendō 2 (Mai Tsurugino)
Melty Blood (Aoko Aozaki)
Menkyo wo Torō! DX 2001 Nendoban (Reika Asami)
Namco x Capcom (Kyōko Minazuki)
Neon Genesis Evangelion 2 (Misato Katsuragi)
Eva to Yukai na Nakamatachi (Misato Katsuragi)
Neon Genesis Evangelion: Iron Maiden (Misato Katsuragi)
Neon Genesis Evangelion: Girlfriend of Steel 2nd (Misato Katsuragi)
Oni (Konoko (AKA Mai Hasegawa))
PoPoLoCrois series (Narcia, Kai)
Power DoLLS 1 & 2 (Yao Fei-Lung)
Power Instinct 2 (Mikazuki Kurumi, Kurara Hananokoji)
Puyo Puyo CD (Arle Nadja)
Puyo Puyo Tsū CD (Arle Nadja)
Rival Schools (Kyoko Minazuki)
Project Justice (Kyoko Minazuki)
Shining Force CD (Narrator)
Shinrai (Nohime Fujizuru)
Super Robot Wars series (Misato Katsuragi, Toniya Malme, Vega, Murrue Ramius)
Super Danganronpa 2 (Peko Pekoyama)
Sailor Moon video games (Sailor Moon)
Wa ga Ryū wo Miyo (Kaaya)
Wild Arms 4 (Falmel)
 
* Dubbing work
Adventure Time (Ice Queen)
Batman: Assault on Arkham (Killer Frost)
Baywatch (Summer) (Seasons 2-4)
Boogie Nights (Roller Girl (Heather Graham))
Chicken Little (Tina)
Cruel Intentions (Kathryn Merteuil)
Dumb and Dumber To (Adele Pichlow)
Ed (Carol)
Felicity (Julie Emrick)
Final Destination 3 (Ashley Freund)
Gag Manga Biyori (Kōsuke Masuda)
Grey's Anatomy (Meredith Grey)
The Grim Adventures of Billy & Mandy (Mary Francis)
I Know What You Did Last Summer (Helen Shivers (Sarah Michelle Gellar))
Piranha 3D (Julie Forrester (Elisabeth Shue))
The Secret Life of Walter Mitty (Cheryl Melhoff (Kristen Wiig))
Van Helsing (Anna Valerious (Kate Beckinsale))
Videomatch (Luciana Salazar)
Hamtaro: Adventures in Ham-Ham Land (Yōsei Hamu)
Pokémon: The Movie 2000 (Michiko/Ship's Captain)
Revolutionary Girl Utena: Adolescence of Utena (Juri Arisugawa)
Pretty Soldier Sailor Moon R The Movie (Usagi Tsukino)
Make Up! Sailor Senshi (Usagi Tsukino)
Pretty Soldier Sailor Moon S The Movie (Usagi Tsukino)
The 9 Sailor Soldiers Get Together! Miracle in the Black Dream Hole (Usagi Tsukino)
Ami-chan no Hatsukoi (Usagi Tsukino)
X (Satsuki Yatōji)